ในกระบวนการผลิตลวดสำหรับการตีขึ้นรูปเย็นและการเลือกวัสดุสำหรับสลักเกลียวความแข็งแรงสูง 40Cr เป็นเกรดเหล็กที่พบได้บ่อยมาก ผู้ใช้งานหลายคนเมื่อเห็น ML40Cr ก็มักจะคิดโดยธรรมชาติว่า มันก็คือ 40Cr ที่นำหน้าด้วยคำว่า “ML” เท่านั้นเองหรือเปล่า?
แต่แท้จริงแล้วไม่สามารถเข้าใจอย่างง่ายๆ เช่นนั้นได้
40Cr และ ML40Cr มีระบบผสมโลหะที่ใกล้เคียงกัน ทั้งสองจัดอยู่ในกลุ่มเหล็กโครเมียม (Cr-series) แต่มาตรฐานที่กำหนด ขอบเขตควบคุมองค์ประกอบทางเคมี และแนวทางการนำไปใช้งานของทั้งสองชนิดนี้ไม่เหมือนกันโดยสิ้นเชิง 40Cr เน้นไปในแนวทางของเหล็กโครงสร้างผสม ส่วน ML40Cr เน้นไปทางการตีขึ้นรูปเย็นและการอัดขึ้นรูปเย็นมากกว่า
1. มาตรฐานที่กำหนดแตกต่างกัน
40Cr โดยทั่วไปถูกกำหนดตามมาตรฐาน GB/T 3077 “เหล็กโครงสร้างผสม” เป็นเหล็กชุบอบปรับสภาพที่ใช้งานกันอย่างแพร่หลาย มีความแข็งแรง ความสามารถในการชุบแข็ง และสมบัติเชิงกลโดยรวมที่ดี นิยมนำไปใช้ทำเพลา เฟือง ชิ้นส่วนเชื่อมต่อ ชิ้นส่วนเครื่องจักร รวมถึงผลิตภัณฑ์สลักเกลียวบางประเภทด้วย
ในกรณีของ ML40Cr คำว่า “ML” บ่งบอกถึงการใช้งานด้านการตีขึ้นรูปเย็นและการอัดขึ้นรูปเย็นเป็นสำคัญ โดยปกติจะสอดคล้องกับมาตรฐาน GB/T 6478 “เหล็กสำหรับการตีขึ้นรูปเย็นและการอัดขึ้นรูปเย็น” หากเป็นการซื้อลวดแผ่นรีดร้อน ก็ควรพิจารณาควบคู่กับมาตรฐาน GB/T 28906-2025 “ลวดแผ่นรีดร้อนสำหรับการตีขึ้นรูปเย็น” ด้วย
กล่าวอีกนัยหนึ่ง ML40Cr ไม่ใช่แค่ “40Cr ที่เปลี่ยนชื่อ” หากแต่เป็นวัสดุที่เน้นเสถียรภาพในการขึ้นรูปด้วยกระบวนการเย็นโดยเฉพาะ
2. ความแตกต่างขององค์ประกอบทางเคมีในสามมาตรฐาน
องค์ประกอบทางเคมีเป็นค่าร้อยละโดยมวล มีหน่วยเป็น %
| มาตรฐาน | เกรดเหล็ก | C | Si | Mn | P | S | Cr | Mo |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| GB/T 3077-2015 «เหล็กโครงสร้างผสม» | 40Cr | 0.37–0.44 | 0.17–0.37 | 0.50–0.80 | ไม่ปรากฏในภาพถ่าย | ไม่ปรากฏในภาพถ่าย | 0.80–1.10 | — |
| GB/T 6478-2015 «เหล็กสำหรับการปั๊มเย็นและการอัดขึ้นรูปเย็น» | ML40Cr | 0.38–0.43 | 0.10–0.30 | 0.60–0.90 | ≤0.025 | ≤0.025 | 0.90–1.20 | — |
| GB/T 28906-2025 «เส้นลวดเหล็กกล้าปั๊มเย็นชนิดรีดร้อน» | ML40Cr | 0.38–0.43 | 0.10–0.30 | 0.60–0.90 | ≤0.025 | ≤0.020 | 0.90–1.20 | — |
หมายเหตุ: ตารางข้างต้นถอดจากภาพถ่ายมาตรฐานที่ได้รับมา หากในเอกสาร GB/T 3077-2015 ที่แสดงไม่มีรายการ P และ S แนะนำให้ใช้ข้อมูลจากเอกสารมาตรฐานฉบับเต็มหรือใบรับรองคุณภาพจากโรงงานผลิตเป็นหลักเมื่อนำไปใช้งานจริง
สาม. ความหมายที่แท้จริงเบื้องหลังความแตกต่างขององค์ประกอบ
ประการแรก ช่วงปริมาณคาร์บอนมีความแตกต่างกัน โดย 40Cr มี C อยู่ที่ 0.37-0.44 ส่วน ML40Cr มี C อยู่ที่ 0.38-0.43 ช่วงปริมาณคาร์บอนของ ML40Cr แคบกว่า ซึ่งเอื้อต่อความเสถียรของสมรรถนะในการอบชุบความร้อนแบบล็อตใหญ่ และความแข็งแรงหลังจากการดายเนดเย็น
ประการที่สอง การควบคุมปริมาณซิลิคอนแตกต่างกัน โดย 40Cr มี Si อยู่ที่ 0.17-0.37 ส่วน ML40Cr มี Si อยู่ที่ 0.10-0.30 วัสดุสำหรับการดายเนดเย็นไวต่อความเหนียวและการต้านทานต่อการเปลี่ยนรูปมากกว่า การกำหนดช่วง Si ให้ต่ำลงและแคบลง จะสอดคล้องกับความต้องการของการขึ้นรูปด้วยกระบวนการเย็นมากยิ่งขึ้น
ประการที่สาม ช่วงปริมาณแมงกานีสแตกต่างกัน โดย 40Cr มี Mn อยู่ที่ 0.50-0.80 ส่วน ML40Cr มี Mn อยู่ที่ 0.60-0.90 ช่วงควบคุม Mn ของ ML40Cr สูงกว่าเล็กน้อยโดยรวม ซึ่งเป็นประโยชน์ต่อการประสานความแข็งแรง ความสามารถในการชุบแข็ง และสมรรถนะหลังการอบอ่อนปรับโครงสร้างในภายหลัง
ประการที่สี่ ช่วงปริมาณโครเมียมแตกต่างกัน โดย 40Cr มี Cr อยู่ที่ 0.80-1.10 ส่วน ML40Cr มี Cr อยู่ที่ 0.90-1.20 ช่วง Cr ของ ML40Cr สูงกว่าเล็กน้อยโดยรวม เน้นไปที่ความเสถียรของสมรรถนะของวัสดุระหว่างการอบชุบความร้อนหลังจากผ่านการดายเนดเย็นแล้ว
ประการที่ห้า การควบคุมกำมะถันแตกต่างกัน ในมาตรฐาน GB/T 6478 ระดับ S ของ ML40Cr กำหนดไว้ ≤0.025 ขณะที่ในมาตรฐาน GB/T 28906-2025 กำหนดไว้ ≤0.020 สำหรับเส้นลวดรีดร้อนชนิดเหล็กดายเนดเย็น การควบคุม S ที่เข้มงวดยิ่งขึ้นจะช่วยลดโอกาสเกิดสารเจือปน รอยแตกร้าว และความเสี่ยงต่อการแตกหักระหว่างการดายเนดเย็นได้
สี่. ทำไมแม้จะมีองค์ประกอบใกล้เคียง ก็ไม่สามารถทดแทนกันได้ง่าย ๆ ?
แม้ทั้ง 40Cr และ ML40Cr จะจัดอยู่ในกลุ่มเหล็กผสมโครเมียม แต่จุดสนใจในการใช้งานจริงกลับแตกต่างกัน
40Cr เน้นไปที่ความแข็งแรง ความสามารถในการชุบแข็ง และสมรรถนะโดยรวมหลังการอบชุบความร้อนของเหล็กโครงสร้างผสมโลหะ ส่วน ML40Cr นอกจากจะคำนึงถึงสมรรถนะเหล่านี้แล้ว ยังต้องใส่ใจกับคุณภาพผิวของเส้นลวด ชั้นดีคาร์บูไรเซชัน สารเจือปน สถานะการอบอ่อนแบบแกรไฟต์ ความเหมาะสมต่อการดึงลวด และความเสถียรในการขึ้นรูปด้วยการดายเนดเย็นด้วย
สำหรับชิ้นงานที่ผ่านการตัดเฉือนหรือชิ้นงานโครงสร้างที่ผ่านการอบอ่อนปรับโครงสร้าง 40Cr อาจเพียงพอต่อการใช้งานแล้ว แต่สำหรับผลิตภัณฑ์ประเภทการดายเนดเย็นหลายตำแหน่ง น็อตและสลักเกลียวที่ต้องผ่านการเปลี่ยนรูปสูง โบลต์หน้าแปลน รวมถึงชิ้นงานรูปทรงพิเศษ เป็นต้น การพิจารณาเพียงแค่องค์ประกอบที่ใกล้เคียงกันระหว่าง 40Cr และ ML40Cr ยังไม่เพียงพอ จำเป็นต้องตรวจสอบด้วยว่าวัสดุนั้นสอดคล้องกับข้อกำหนดของกระบวนการดายเนดเย็นหรือไม่
ห้า. ข้อแนะนำในการยืนยันเมื่อเลือกวัสดุจริง
เมื่อต้องเลือกระหว่าง 40Cr และ ML40Cr ขอแนะนำให้เน้นตรวจสอบประเด็นสำคัญดังต่อไปนี้:
| รายการที่ต้องยืนยัน | จุดสำคัญที่ควรใส่ใจ |
|---|---|
| ข้อกำหนดของลูกค้า | ระบุให้ใช้ 40Cr หรือระบุชัดเจนว่าต้องการ ML40Cr? |
| มาตรฐานที่ใช้ | เป็น GB/T 3077, GB/T 6478 หรือ GB/T 28906? |
| รูปแบบการส่งมอบ | เป็นเหล็กเส้นกลม เหล็กลวด หรือเส้นเหล็กแผ่นรีดร้อนแบบม้วน? |
| กระบวนการผลิตต่อเนื่อง | จำเป็นต้องมีการดึงรูป การอบอ่อนแบบกึ่งสำเร็จ การตีขึ้นรูปเย็น หรือการอบชุบเพื่อปรับสภาพหรือไม่? |
| โครงสร้างผลิตภัณฑ์ | มีการเปลี่ยนรูปมาก มีหน้าแปลน มีขั้นหรือมีโครงสร้างพิเศษหรือไม่? |
| ความเสี่ยงด้านคุณภาพ | ให้ความสำคัญกับปัญหาการแตกร้าว การลดคาร์บอน การมีสิ่งเจือปน และความเสถียรของการผลิตในแต่ละล็อตหรือไม่? |
หก. สรุปโดยย่อ
40Cr เน้นที่ความแข็งแรงและคุณสมบัติการอบชุบความร้อนของเหล็กโครงสร้างผสม ส่วน ML40Cr เน้นที่ความเสถียรในการขึ้นรูปและการผลิตจำนวนมากของวัสดุสำหรับการตีขึ้นรูปเย็น
สำหรับชิ้นส่วนโครงสร้างทั่วไป 40Cr เป็นตัวเลือกที่พบได้บ่อย แต่สำหรับน็อตและสลักเกลียวที่ผลิตด้วยวิธีตีขึ้นรูปเย็น ML40Cr มักเหมาะสมกว่าสำหรับสายการผลิตแบบต่อเนื่องซึ่งประกอบด้วยการดึงรูป การอบอ่อน การตีขึ้นรูปเย็น และการอบชุบปรับสภาพ
เมื่อ Creation Group แนะนำ 40Cr, ML40Cr และเส้นลวดสำหรับการตีขึ้นรูปเย็นให้กับลูกค้า เราจะไม่พิจารณาแค่เพียงรหัสเกรดเท่านั้น แต่จะพิจารณาอย่างรอบด้าน โดยผสานรวมกับแบบร่างของลูกค้า ข้อกำหนดเฉพาะของผลิตภัณฑ์ ระดับการเปลี่ยนรูป ระดับประสิทธิภาพ ข้อกำหนดด้านการอบชุบ รูปแบบการส่งมอบ และประสบการณ์การผลิตที่ผ่านมา เพื่อประเมินว่าวัสดุนั้นเหมาะสมกับการผลิตจำนวนมากด้วยวิธีตีขึ้นรูปเย็นจริงหรือไม่
เพราะสำหรับชิ้นส่วนยึด วัสดุไม่ใช่ว่ามีลักษณะคล้ายกันมากเท่าไรก็สามารถทดแทนกันได้ แต่ยิ่งเข้ากันได้มากเท่าไร ก็ยิ่งมีความเสถียรมากขึ้นเท่านั้น
